థైరాయిడ్ నివారణ ఆహారం లక్షణాలు అవగాహనా కోసం నవీన్ నడిమింటి సలహాలు

శరీరంలో లో అనేక ముఖ్యమైన కార్యకలాపానికి నియంత్రించడానికి గొంతు ముందు సీతాకోకచిలుక ఆకారంలో కనిపించే గ్రంథి ద్వారా జరుగుతుంది దీనినే థైరాయిడ్ గ్రంధి అని అంటారు. థైరాయిడ్ గ్రంథి కొన్ని హార్మోన్లను ఉత్పత్తి చేస్తుంది, అవి. ఈ హార్మోన్లు ఒక వ్యక్తి యొక్క జీర్ణవ్యవస్థ, శరీర ఉష్ణోగ్రత, బరువు, కొలెస్ట్రాల్ మరియు అనేక ఇతర విషయాలపై ప్రభావం చూపుతాయి. ఈ హార్మోన్లు నియంత్రణ లేకుండా థైరాయిడ్ గ్రంధి ఎక్కువ లేదా తక్కువ హార్మోన్లు ఉత్పత్తి చేయడం ద్వారా థైరాయిడ్ సమస్య ఏర్పడుతుంది ఇది మన బరువు మీద ప్రభావితం చేయడమే కాకుండా, శరీరంలోని అనేక ఇతర భాగాలను కూడా ప్రభావితం చేస్తుంది. ఈ పరిస్థితిని థైరాయిడ్ సమస్య అని అంటారు. థైరాయిడ్ సమస్య ఉన్నవాళ్లు ఆహారంలో తగినన్ని జాగ్రత్తలు తీసుకోవడం చాలా ముఖ్యం
#థైరాయిడ్_ఎన్ని_రకాలు
థైరాయిడ్‌లోని ఆహారం గురించి తెలుసుకునే ముందు, థైరాయిడ్ ఎన్ని రకాలు అవి ఏమిటో తెలుసుకోవాలి. క్రింద మేము దాని గురించి మీకు చెప్తున్నాము.
థైరాయిడ్ లో ప్రధానంగా 5దు రకాలు:-
హైపోథైరాయిడిజం
హైపర్ థైరాయిడిజం
గాయిటర్
థైరాయిడ్ నోడ్యూల్స్
థైరాయిడ్ క్యాన్సర్
ఈ ఐదు వాటిలో హైపోథైరాయిడిజం మరియు హైపర్ థైరాయిడిజం చాలా సాధారణం. ఈ వ్యాసంలో, ఈ రెండు థైరాయిడ్ గురించి మాట్లాడుకుందాం.వివరాలు కు లింక్స్ లో చుడండి https://www.facebook.com/1536735689924644/posts/2647452895519579/
#హైపోథైరాయిడిజం_అంటే_ఏమిటి – (Hypothyroidism)
థైరాయిడ్ గ్రంథి T3, T4 హార్మోన్లను తగినంత మొత్తంలో ఉత్పత్తి చేయదు. దాని ప్రభావం నెమ్మదిగా వ్యక్తి శరీరంపై పడటం ప్రారంభిస్తుంది దీనినే హైపోథైరాయిడిజం అని అంటారు
#హైపో_థైరాయిడ్_లక్షణాలు
బరువు పెరగడం
పొడి చర్మం
జుట్టు రాలడం
గుండె నెమ్మదిగా కొట్టుకోవడం
శరీరంలో అధిక చెడు కొలెస్ట్రాల్ పెరగడం
ముఖం వాపు
కండరాల అసౌకర్యం మరియు
మలబద్ధకం
వంటి సమస్యలు ప్రారంభమవుతాయి థైరాయిడ్ గ్రంధి వలన కలిగే సమస్యలు. అటువంటి పరిస్థితిలో థైరాయిడ్ ఉన్నవాళ్లు ఆహారం పట్ల సరైన జాగ్రత్తలు తీసుకోవడం చాలా ముఖ్యం.
#హైపోథైరాయిడిజం_థైరాయిడ్_ఆహారం_ఏమి_తినాలి – thyroid diet
థైరాయిడ్ హార్మోన్ల ఉత్పత్తికి అయోడిన్ అవసరం. అయోడిన్ లోపం హైపోథైరాయిడిజం మరియు గోయిటర కు కారణమవుతుంది . మీ శరీరం సహజంగా అయోడిన్ను ఉత్పత్తి చేయలేవు కాబట్టి, మీరు మంచి మొత్తంలో అయోడిన్ కలిగి ఉన్న ఆహారాన్ని తినాలి. దీనికి మంచి మార్గం అయోడైజ్డ్ ఉప్పును తినడం.
#చేప
చేపలలో ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు మరియు సెలీనియం పుష్కలంగా ఉన్నాయి . ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు ఎల్‌డిఎల్ (చెడు కొలెస్ట్రాల్ )ను తగ్గించడంలో సహాయపడతాయి , అయితే సెలీనియం మీ థైరాయిడ్ హార్మోన్‌ను మెరుగుపరుస్తుంది సాల్మన్ మరియు ట్యూనా అనే రెండు రకాల చేపలు తినడం చాలా మంచిది . మీరు ప్రతిరోజూ సమతుల్యమైన చేపలను తినవచ్చు
#గుడ్లు
రోజుకు ఒక గుడ్డు తినండి అనే ఈ మాట మీరు తప్పక వినే ఉంటారు. ఈ గుడ్డు థైరాయిడ్ నుండి కూడా మీకు గొప్ప ఉపశమనం ఇస్తుంది. గుడ్డు లో అయోడిన్ మరియు ప్రోటీన్ సమృద్ధిగా ఉంటుంది దీనిని హైపోథైరాయిడిజం మరియు హైపర్ థైరాయిడిజం ఉన్నవారు ఇద్దరూ తినవచ్చు . మీరు రోజుకు రెండు గుడ్లు తినవచ్చు, కానీ ఇది మీ శరీరంపై ఆధారపడి ఉంటుంది, ఎందుకంటే ప్రతి ఒక్కరికీ ఒకే శరీరం ఉండదు. మీరు ఇప్పటికే మీ శరీరంలో కొలెస్ట్రాల్ ఉన్నట్లయితే గుండెలో పచ్చసొన తినకండి. గుడ్లు మీ శరీరానికి శక్తిని ఇవ్వడమే కాదు మీ థైరాయిడ్ కూడా చాలా మంచిది.
#అవిస_గింజలు_విత్తనాలు
అవిసె గింజలు ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు, జింక్, సెలీనియం మరియు అయోడిన్ యొక్క మంచి వనరులు . ఇది అనేక వ్యాధుల నుండి రక్షిస్తుంది ఇందులో ఉండే అయోడిన్ థైరాయిడ్ ను తగ్గించడానికి సహాయపడుతుంది. మీరు తీసుకునే ఆహారంలో అవిసె గింజలు నూనెను ఉపయోగించవచ్చు. మీరు రోజూ రెండు-మూడు టేబుల్ స్పూన్ల అవిసె గింజల నూనెను సురక్షితంగా తీసుకోవచ్చు. ఇది కాకుండా మీరు చిక్కుళ్ళు, ఆలివ్ ఆయిల్ ఫుడ్స్, చికెన్, పాల ఉత్పత్తులు, కూడా తినవచ్చు.
#హైపోథైరాయిడిజంల_థైరాయిడ్_ఏమి_తినకూడదు – thyroid diet what not to eat
థైరాయిడ్ ఉన్నవాళ్లు అధికంగా గ్రీన్ టీ తీసుకోవడం అంత మంచిది కాదు ఇందులో ఉండే కాటెచిన్ (గ్రీన్ కాటెచిన్) యాంటీ థైరాయిడ్ ఏజెంట్‌గా పనిచేస్తుంది, తద్వారా థైరాయిడ్ సమస్యలు వస్తాయి
సోయాబీన్ మరియు సోయా అధికంగా ఉండే ఆహారాలు కూడా హైపోథైరాయిడిజానికి కారణమవుతాయిఅందువల్ల, సోయా ఆహారాన్ని తీసుకునే వ్యక్తులు, వారి అయోడిన్ తీసుకోవడం కూడా జాగ్రత్తగా చూసుకోవాలి.
థైరాయిడ్‌లో ఆకుపచ్చ కూరగాయలను తినవచ్చు, కానీ కొంచెం జాగ్రత్తగా ఉండండి.ముడి లేదా సగం ఉడికించిన ఆకుకూరలు బ్రోకలీ, బచ్చలికూర, కాలీఫ్లవర్ మరియు అనేక ఇతర కూరగాయలు మరియు పండ్లు థైరాయిడ్ హార్మోన్ల ఉత్పత్తిని నిరోధించగలవు, వీటిని గోయిట్రోజెన్స్ అని పిలుస్తారు .
వేయించిన ఆహారం కూడా తక్కువ తీసుకోవడం మంచిది వేయించిన బంగాళదుంప చిప్స్, నూడుల్స్ వంటి జంక్ ఫుడ్ తినకూడదు, ఎందుకంటే అయోడిన్ మరియు పోషకాలలో ఇటువంటి ఆహారాలు తక్కువగా ఉంటాయి.అలాంటి ఆహారాలతో మీకు కొలెస్ట్రాల్ పెరిగే ప్రమాదం ఉంది.
ఇప్పుడు హైపర్ థైరాయిడిజం గురించి మాట్లాడుకుందాం.
#హైపర్_థైరాయిడిజంలో_ఏమి_తినాలి
బచ్చలికూర, బ్రోకలీ, క్యాబేజీ, క్యారెట్లు, కాలీఫ్లవర్ మరియు ముల్లంగి వంటి ఆకుపచ్చ కూరగాయలను తినండి. అదనంగా, మీరు సలాడ్లు తినవచ్చు, దీనిలో మీరు టమోటాలు, దోసకాయలు మరియు క్యాప్సికమ్ తో చేసిన సలాడ్లు తినవచ్చు.
#పండ్లు
కాలానుగుణ పండ్లను ఎల్లప్పుడూ తినండి. ఆయా సీజన్లలో లభించే పండ్లు తినండి. స్ట్రాబెర్రీలు, బేరి మరియు పీచుల సీజన్ ఉంటే, వాటిని తినండి, ఎందుకంటే ఇందులో అధిక థైరాయిడ్ హార్మోన్ ఉత్పత్తిని నిరోధించే పదార్థాలు ఉంటాయి. పండ్లలో అనేక విటమిన్లు మరియు ఖనిజాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. అదే సమయంలో, దానిమ్మ, ఆపిల్, నారింజ మరియు చెర్రీ వంటి పండ్లలో యాంటీఆక్సిడెంట్ లక్షణాలు ఉంటాయి. అవోకాడోలో పుష్కలంగా ప్రోటీన్, ఒమేగా -3 కొవ్వు ఆమ్లాలు, విటమిన్లు, సెలీనియం మరియు జింక్ ఉన్నాయి, ఇవి మంట మరియు గుండె జబ్బుల నుండి కూడా రక్షించగలవు. వేసవికాలంలో దొరికే మావిడి మరియు జామకాయ పండ్లు తినవచ్చు
#గుడ్డు
మీరు ఆహారంలో గుడ్లు కూడా తినవచ్చు, కానీ. గుడ్డులో పచ్చసొన మాత్రమే తినండి తినవద్దు పచ్చసొనలో అయోడిన్ ఎక్కువగా ఉంటుంది, దీనిని ఎక్కువగా తినండి
#గ్రీన్ టీ
మీరు గ్రీన్ టీని కూడా తీసుకోవచ్చు. ఇది యాంటీ థైరాయిడ్ లక్షణాలను కలిగి ఉంటుంది.
#పాల_ఉత్పత్తులు
మీరు పాల ఉత్పత్తులను కూడా తీసుకోవచ్చు. మీరు పాలు, పెరుగు మరియు జున్ను సమతుల్య పరిమాణంలో కూడా తీసుకోవచ్చు. మీరు పాల ఉత్పత్తులను జీర్ణించుకోకపోతే, మీరు బాదం పాలను కూడా తినవచ్చు
#మాంసం-చేప, #చికెన్
మీరు మాంసాహారి అయితే, మీరు చేపలను తినవచ్చు, కాని సముద్ర చేపలను తినకుండా జాగ్రత్త వహించండి, ఎందుకంటే అందులో అయోడిన్ ఎక్కువగా ఉంటుంది. ఇది కాకుండా, మీరు చికెన్ లేదా మాంసం కూడా తినవచ్చు
మీరు పిస్తా, బాదం వంటి పొడి పండ్లను తినవచ్చు.
#హైపర్_థైరాయిడిజంలో_ఏమి_తినకూడదు
అధిక అయోడిన్ మరియు సెలీనియం ఉన్న ఆహారాన్ని తినవద్దు.
చక్కెర లేదా చక్కెర అధికంగా ఉండే పానీయాలు లేదా శీతల పానీయాలు, చాక్లెట్, మిఠాయి మరియు అనేక ఇతర ఆహారాన్ని తినవద్దు.మీరు చక్కెరకు బదులుగా మీ ఆహారంలో తేనెను జోడించవచ్చు.
బ్రెడ్, బిస్కెట్ వంటి ఆహారాలకు దూరంగా ఉండాలి.
జంక్ ఫుడ్ – బర్గర్స్, ఫ్రైస్ మరియు రోల్స్ వంటి ఆహారాన్ని తినవద్దు.
పండ్ల రసం త్రాగ వద్దు, బదులుగా మీరు పండు తినాలి.
#థైరాయిడ్_నివారణ_మరియు_థైరాయిడ్_కోసం_ఇతర_ Naveen Nadiminti సలహాలు
మీరు అనుసరించగల కొన్ని డైట్ చిట్కాలను కూడా మేము మీకు ఇస్తున్నాము. ఆహారాన్ని మార్చడం మాత్రమే సరిపోదు, కానీ ఆహారాన్ని సరిగ్గా పాటించడం మరియు ఇతర చిన్న విషయాలను జాగ్రత్తగా చూసుకోవడం కూడా చాలా ముఖ్యం.
మీ రోజువారీ ఆహారంలో ఆరోగ్యకరమైన కొవ్వును ఉండేటట్లు చూసుకోండి.
భోజనం చేసిన వెంటనే నీరు త్రాగకూడదు.
విటమిన్లు మరియు ఖనిజాలను తీసుకోండి, కాని మొదట దీని గురించి వైద్యుడిని సంప్రదించండి.
చాలా ఎక్కువ మంచినీళ్లు త్రాగాలి.
మసాలా మరియు వేయించిన ఆహారాన్ని తినవద్దు.
థైరాయిడ్‌లో ఆహారం చాలా ముఖ్యమైన పాత్ర పోషిస్తుంది, అయితే హైపోథైరాయిడిజం మరియు హైపర్ థైరాయిడిజం రెండింటినీ ప్రభావితం చేసే కొన్ని ఆహారాలు ఉన్నాయి. ఈ సమయంలో తీసుకున్న మందులు కూడా వాటిని ప్రభావితం చేస్తాయి. అందువల్ల, ఇక్కడ పేర్కొన్న ఏదైనా ఆహారాన్ని తీసుకునే ముందు, మీరు మీ వైద్యుడితో మాట్లాడాలి.
Thyroid హైపోథైరాయిడిజం మరియు హైపర్ థైరాయిడిజం రెండూ తీవ్రమైన ఆరోగ్య సమస్యలు, కాబట్టి వాటిని విస్మరించవద్దు. మీ ఆరోగ్యంలో మీకు ఎప్పుడైనా చిన్న మార్పు చిన్న చిన్న ఆరోగ్య సమస్యలు వచ్చినా వెంటనే వైద్యుడిని సంప్రదించండి .

Spread the love
Ad Widget

Recommended For You

About the Author: Fazal

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *