కిబ్లా మార్చడానికి ముందే ఇస్లాం గుజరాత్ లో ప్ర‌వేశించింది!

1300 సంవత్సరాల పురాతనమైన రుఖ్ జెరూసలేం (బైతుల్ ముకాదాస్ రుఖ్) బైతుల్ ముకాదాస్ వైపు ముఖం వుండేలా నిల‌బ‌డి న‌మాజ్ చేసిన మసీదు…

మొదటి అరబ్ వ్యాపారులు 7 వ శతాబ్దం ప్రారంభంలో ఘోఘా (భవంగర్, గుజరాత్ ఇండియా) వద్ద దిగారు మరియు ఇక్కడ ఒక మసీదు నిర్మించారు. అప్పుడు మక్కాకు బదులుగా కిబ్లా జెరూసలేం వుండేది. 16 నుండి 17 నెలల వరకు, 622 మరియు 624 A.D. మధ్య, హిజ్రత్ 2 మదీనా తరువాత, ప్రవక్త (S A W) & విశ్వాసులు నమాజ్ అర్పించేటప్పుడు యెరూషలేము వైపు తిరేగ‌వారు. స్థానికంగా బార్వాడా మసీదు లేదా జుని మసీదు అని పిలువబడే ఈ పురాతన మసీదు ఈ కాలంలో నిర్మించబడింది మరియు ఇది భారతదేశంలోని పురాతన మసీదులలో ఒకటి.

తరువాత ప్రవక్త (స‌) వ‌హి వ‌చ్చిన త‌రువాత ఉత్తరాన జెరూసలేం నుండి ఓరియంటేషన్ పాయింట్ మార్చారు. దక్షిణాన మక్కా వైపుకు.  ఈ మసీదు, భారతదేశంలోని మిగతా మసీదులన్నింటికీ ముందే ఉంది, జెరూసలేం వైపు తిరిగి న‌మాజ్ చేసేలా నిర్మాణం వుంది. ఈ పురాతన మసీదు భారతదేశంలోని పురాతన అరబిక్ శాసనాలు కూడా కలిగి ఉంది. ప్ర‌స్తుతం ఈ మసీదు బార్వాడా జమ్మత్ సంరక్షణలో ఉంది.

సౌదీ అరేబియా పర్యటన సందర్భంగా, ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ కేరళకు చెందిన చెరమన్ మసీదుకు బంగారు పూతతో కూడిన ప్రతిరూపాన్ని బహుమతిగా ఇచ్చారు – ఇరు దేశాల మధ్య పురాతన వాణిజ్య సంబంధాల గౌరవార్థం భారతదేశంలోని పురాతన మసీదుగా పరిగణించబడుతుంది.

అయితే, భారతదేశపు పురాతన మసీదు చేరామన్ కాదు, మోడీ సొంత రాష్ట్రం గుజరాత్‌లో ఒకటి; కొంతమంది నిపుణులు ఇది ముహమ్మద్ ప్రవక్త కాలం నాటిదని సూచిస్తున్నారు. చెరమన్ మసీదు 11 వ శతాబ్దంలో పునర్నిర్మించబడింది, కాని ఖంభట్ గల్ఫ్‌లోని పురాతన ఓడరేవు పట్టణం ఘోఘా యొక్క ఉత్తర అంచున ఉన్న జుని మసీదు లేదా బార్వాడా మసీదు ఇప్పటికీ శిథిలావస్థలో ఉన్నప్పటికీ దాని అసలు రూపంలోనే ఉంది. చెరమన్ మసీదు మాదిరిగా, బార్వాడా మసీదు (గుజరాతీలోని బార్వాడా మసీదు బయటి వ్యక్తుల లేదా విదేశీయుల మసీదు అని అనువదిస్తుంది) జాబితా చేయబడిన స్మారక చిహ్నం కాదు మరియు అందువల్ల ఏ పరిరక్షణ ప్రణాళిక పరిధిలోకి రాదు. ఇది ఎప్పుడు నిర్మించబడింది మరియు ఎవరు నిర్మించారు అనే దానిపై ఎటువంటి సమాచారం అందుబాటులో లేదు, కాని కొంతమంది చరిత్రకారులు ఇది క్రీ.శ 629 లో నిర్మించిన చెరమన్ మసీదును మరియు తమిళనాడులోని కిలకారియాకు చెందిన పలైయా జుమ్మా పల్లి లేదా ది ఓల్డ్ జుమ్మా మసీదుకు ముందే ఉందని వాదించారు. AD 628 మరియు 630 మధ్య నిర్మించబడింది.

ఈ 15 x 40 అడుగుల నిర్మాణాన్ని భారతదేశంలోని పురాతన మసీదుగా పరిగణించడానికి కారణం ముహమ్మద్ ప్రవక్త కాలంలో నమాజ్ అర్పించే ముస్లిం ఆచారం. ఒక సంప్రదాయం ప్రకారం ముస్లింలు జెరూసలెంలో `బైతుల్ ముకాదాస్స‌ను కిబ్లా గా న‌మాజ్ చేశారు. ఇస్లాం మొదటి 13 సంవత్సరాలు క్రీస్తుశకం 610 నుండి 623 వరకు. మరొక సాంప్రదాయం ఖిబ్లాను నిర్వహించే కాలాన్ని పరిమితం చేస్తుంది – సలాత్ (న‌మాజ్‌) సమయంలో ముస్లింలు ఎదుర్కొంటున్న దిశ – జెరూసలేం వైపు హిజ్రా తరువాత 17 నెలల వరకు, మక్కా నుండి మదీనాకు ప్రవక్త బయలుదేరడం. క్రీ.శ 623 లో, మదీనాలో నమాజ్ చ‌దివేట‌ప్పుడు అల్లా ఆజ్ఞా మేర‌కు కిబ్లాను జెరూస‌లేం వైపు నుండి కాబా వైపుకు మార్చారు. ముస్లింలు కాబా వైపు తిరిగి న‌మాజ్ చేయాల‌ని ప్రకటించారు. అప్పటి నుండి, ముస్లింలు జెరూసలేం వైపు కాకుండా కాబా వైపు తిరిగి న‌మాజ్ చేస్తారు.

ఘోఘాలోని బార్వాడా మసీదు వద్ద, మెహ్రాబ్ యొక్క స్థానం (ప్రార్థనలు చేసే గోడకు అర్ధ వృత్తాకార సముచితం) ద్వారా సూచించబడిన కిబ్లా, జెరూసలేం వైపు ఉంది, ఇది కిబ్లాకు ఉత్తరాన మక్కా వైపు 20 డిగ్రీల కోణం. కాబా దిశను ఖిబ్లాగా పరిగణించాలని ప్రవక్త ప్రకటించడానికి ముందే ఈ రాతి నిర్మాణం నిర్మించబడిందనే వాస్తవాన్ని ఇది ప్రతిబింబిస్తుంది. కేరళ మరియు తమిళనాడులోని చారిత్రక మసీదులు కాబా వైపు తమ కిబ్లాను కలిగి ఉన్నాయి.

సైట్ వద్ద తీసుకున్న కంపాస్ రీడింగులు మెహ్రాబ్ యొక్క శీర్షికను ప్రవేశద్వారం నుండి 295 ° NW వద్ద ఉంచాయి. అదే పరిసరాల్లోని క్రొత్త మసీదు వద్ద ఉన్న కాబా వార్డులకు వెళ్ళడం 275 ° NW.
చరిత్ర ఉపాధ్యాయుడు, ప్రొఫెసర్ మెహబూబ్ దేశాయ్ బార్వాడా మసీదు యొక్క పురాతన కాలం గురించి వాదించాడు. “అరబ్ వ్యాపారులలో సమాచార ప్రవాహాన్ని చూస్తే, ప్రవక్త కాబాను ఖిబ్లాగా ప్రకటించిన తరువాత ముస్లిం జెరూసలేం కిబ్లాగా మసీదును నిర్మించే అవకాశం లేదు” అని ఆయన చెప్పారు. “ఇది భారతదేశంలోని పురాతన మసీదు, ఎందుకంటే జెరూసలేం వైపు మెహ్రాబ్ ఉన్న ఇతర మసీదు గురించి నేను వినలేదు.”

ఘోఘా వద్ద ఉన్న మసీదు అరేబియాలోని అనేక మసీదుల కంటే పాతదిగా ఉంటుందని దేశాయ్ నొక్కి చెప్పారు. మదీనాలో లేదా కేరళ లేదా తమిళనాడులో నిర్మించిన మసీదులు ఏవీ వాటి అసలు ఆకృతిలో లేవు. చెరమన్ మసీదు 11 వ శతాబ్దంలో పునర్నిర్మించగా, మిగతా మసీదులు 20 వ శతాబ్దంలో ఆకారాన్ని మార్చాయి.

అప్పటి సందడిగా ఉన్న ఘోఘా నౌకాశ్రయంలో అరబ్ వ్యాపారులు నిర్మించిన ఈ రాతి నిర్మాణాన్ని ఖిబ్లా మార్చిన తరువాత భక్తులు వదిలివేసి ఉండవచ్చు. దాని పైకప్పులో సగానికి పైగా ప‌డిపోయింది. స్తంభాలకు రిపేర్లు అవసరం, మరియు మసీదు తలుపులపై ఒక బోర్డు సందర్శకులను అక్కడ ప్రార్థించవద్దని రాసి వుంది. ఎందుకంటే దాని మెహ్రాబ్ కాబా వైపు చూపదు. దాని వారసత్వ విలువ కారణంగా నిర్మాణాన్ని దెబ్బతీయవద్దని ఇది ప్రజలను హెచ్చరిస్తుంది.

Spread the love
Ad Widget

Recommended For You

About the Author: Fazal

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *